• అధ్యాపకుల నియామకంలో రిజర్వేషన్లకు అనుమతి

 • ఎస్ఈబీఎల్ ఆర్డినెన్స్‌కు కేంద్ర ప్రభుత్వం పచ్చజెండా

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 7 (న్యూస్‌టైమ్): సమీపిస్తున్న సార్వత్రిక ఎన్నికలకు కేంద్రంలోని ఎన్డీయే సర్కారు పూర్తిస్థాయిలో సన్నద్ధమవుతోంది. ఇందులో భాగంగా దొరికిన ఏ అవకాశాన్నీ వదులుకోకుండా వివిధ వర్గాలపై వరాల జల్లు కురిపిస్తోంది. న్యాయపరమైన అడ్డంకులు ఎదురైన అంశాలలో ఆర్డినెన్స్‌‌లు తీసుకువచ్చేందుకూ వెనుకాడడం లేదు. విశ్వ విద్యాలయాలు, ఉన్నత విద్యాసంస్థల్లో అధ్యాపకుల నియామకంలో ఎస్సీ, ఎస్టీ, సామాజికంగా, విద్యాపరంగా వెనుకబడిన తరగతులు (ఎస్‌ఈబీఎల్) వారికి రిజర్వేషన్లు కల్పించడానికి తీసుకురావాల్సిన ఆర్డినెన్స్ ప్రతిపాదనకు కేంద్ర క్యాబినెట్ ఆమోదం తెలిపింది. ఉన్నత విద్యాసంస్థల్లో ఇంతకు ముందు అమల్లో ఉన్న 200 పాయింట్ల రోస్టర్ ఆధారిత రిజర్వేషన్ విధానాన్ని పునరుద్ధరించడానికి ఆర్డినెన్స్ తీసుకురానున్నారు.

గతంలో ఓ విభాగం లేదా సబ్జెక్టును ఒక యూనిట్‌గా గుర్తిస్తూ రిజర్వేషన్లు అమలు చేసేవారు. కానీ, దీనిని మార్చి యూనివర్సిటీ లేదా కాలేజీని ఒక యూనిట్‌గా గుర్తిస్తూ రిజర్వేషన్లను అమలు చేయనున్నారు. గురువారం ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ నాయకత్వంలో ఇక్కడ భేటీ అయిన కేంద్ర మంత్రివర్గం పలు కీలక నిర్ణయాలను తీసుకుంది. ప్రతిష్ఠాత్మక అటల్ ఇన్నోవేషన్ మిషన్‌ను 2019-20 ఆర్థిక సంవత్సరంలో కూడా కొనసాగించడానికి సంబంధించిన రూ.1000 కోట్ల కేటాయించాలన్న ప్రతిపాదనకు కూడా కేంద్ర క్యాబినెట్ ఆమోదం తెలిపింది. సమావేశం అనంతరం కేంద్ర మంత్రులు అరుణ్‌జైట్లీ, పీయూష్‌ గోయల్ విలేకరులతో మాట్లాడుతూ కేంద్ర ఉన్నత విద్యాసంస్థల్లో అధ్యాపకుల నియామకం సందర్భంగా ఎస్సీ, ఎస్టీ, ఎస్‌ఈబీఎల్‌లకు రిజర్వేషన్లు కల్పించడానికి ఉద్దేశించి ఆర్డినెన్స్ తీసుకురావడానికి సంబంధించిన ప్రతిపాదనకు క్యాబినెట్ ఆమోదం తెలిపిందన్నారు.

కేంద్ర ప్రభుత్వ నిర్ణయం వల్ల ఉన్నత విద్యా సంస్థల్లో ఖాళీగా ఉన్న 5000 అధ్యాపక పోస్టులను డైరెక్ట్ రిక్రూట్‌మెంట్ ద్వారా భర్తీ చేయడానికి అవకాశం ఏర్పడిందని తెలిపారు. అధ్యాపకుల పోస్టులను భర్తీ చేసేటప్పుడు రిజర్వేషన్లను అమలు చేయడానికి యూనివర్సిటీ లేదా కాలేజీని ఒక యూనిట్‌గా గుర్తించాలని, ఇందుకుగాను ఆర్డినెన్స్ తీసుకురావాలని కోరుతూ గతంలో విద్యార్థులు, ఆధ్యాపకులు ఆందోళనలు చేపట్టారని గుర్తు చేశారు. వారి ఆందోళనలను పరిగణనలోకి తీసుకున్న కేంద్ర ప్రభుత్వం ఆర్డినెన్స్ తీసుకురావడానికి సంబంధించిన ప్రతిపాదనకు ఆమోదం తెలిపిందని కేంద్రమంత్రులు వివరించారు. అటల్ ఇన్నోవేషన్ మిషన్ పథకం కింద పాఠశాల విద్యార్థుల్లో సృజనాత్మక ఆలోచన, ఆవిష్కరణల దృక్కోణాన్ని పెంపొందించడానికి సంబంధించిన ప్రయోగశాలలను కూడా విస్తరించాలని కేంద్ర క్యాబినెట్ నిర్ణయించింది.

ఈ ప్రయోగశాలలకు ప్రభుత్వం తొలి ఏడాది రూ.12 లక్షల చొప్పున మంజూరు చేస్తుంది. అనంతరం నిర్వహణ కోసం నాలుగేళ్ల పాటు ఏటా రూ.2 లక్షల చొప్పున విడుదల చేస్తుంది. దేశవ్యాప్తంగా 5,441 ప్రయోగశాలలను ఎంపిక చేసిన కేంద్రం ఇప్పటికే 2171 ప్రయోగశాలలకు నిధులు మంజూరు చేసింది. అలాగే దేశవ్యాప్తంగా 101 అటల్ ఇంక్యుబేషన్ సెంటర్లను (ఏఐసీ)కూడా ఎంపిక చేసిన కేంద్రం ఇందులో 31 ఏఐసీలకు నిధులను విడుదల చేసింది.

143 COMMENTS

 1. It as not that I want to duplicate your website, but I really like the design and style. Could you tell me which theme are you using? Or was it custom made?

 2. Wow! This can be one particular of the most beneficial blogs We ave ever arrive across on this subject. Basically Great. I am also an expert in this topic therefore I can understand your hard work.

 3. This particular blog is really awesome additionally informative. I have picked up a bunch of useful advices out of it. I ad love to come back again and again. Thanks!

 4. You completed a number of first rate points near. I appeared by the internet for the problem and found the majority folks will go along with along with your website.

 5. When I originally commented I clicked the “Notify me when new comments are added”
  checkbox and now each time a comment is added I get four
  emails with the same comment. Is there any way you can remove
  me from that service? Thanks a lot!

 6. Someone essentially help to make critically posts I’d state.
  That is the very first time I frequented your web page and so far?
  I amazed with the research you made to create
  this actual post incredible. Wonderful job!

 7. Link exchange is nothing else but it is just placing the other person as website link on your page at appropriate place and other person will also do similar in support of you.

 8. Hi! This is my first visit to your blog! We are a
  group of volunteers and starting a new initiative in a community in the same niche.
  Your blog provided us beneficial information to work on. You have done a extraordinary job!

 9. whoah this blog is wonderful i love reading your articles. Keep up the good work! You know, many people are hunting around for this info, you could aid them greatly.

 10. Wow, marvelous blog layout! How long have you been blogging for? you made blogging look easy. The overall look of your web site is magnificent, let alone the content!

 11. Very nice post. I just stumbled upon your blog and wanted to say that I
  have truly enjoyed browsing your blog posts. After all I’ll be subscribing to your rss feed and
  I hope you write again very soon!

 12. You can certainly see your enthusiasm in the work you write. The world hopes for even more passionate writers like you who are not afraid to say how they believe. Always go after your heart.

 13. I relish, result in I found exactly what I used to be having a look for. You have ended my four day lengthy hunt! God Bless you man. Have a nice day. Bye

 14. Thanks for all your efforts that you have put in this. Very interesting info. A good man can be stupid and still be good. But a bad man must have brains. by Maxim Gorky.

 15. Right now it looks like BlogEngine is the best blogging platform available right now. (from what I ave read) Is that what you are using on your blog?

 16. Usually I do not learn article on blogs, but I wish to say that this write-up very compelled me to take a look at and do so! Your writing style has been surprised me. Thanks, quite great article.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here