• ‘భవిష్యత్ భారతం’ దిశగా యువత ముందుకు సాగాలని పిలుపు

  • కలలు సాకారం చేసుకూంటూనే ‘లక్ష్యాలు’ చేరుకోవాలని హితబోధ

  • భారతీయ విద్యా వ్యవస్థను పునరాలోచనతో పునఃసమీక్షించాలని సలహా

  • విద్యార్థుల మధ్య విమర్శనాత్మక ఆలోచనా ధోరణిని ప్రేరేపించడానికి ప్రయత్నం

  • పంజాబ్ విశ్వవిద్యాలయం 68వ స్నాతకోవ్సంలో పాల్గొన్న ఉపరాష్ట్రపతి వెంకయ్య

చండీగఢ్ (పంజాబ్), ఏప్రిల్ 28 (న్యూస్‌టైమ్): సంప్రదాయాలకు కట్టుబడి సంస్కృతిని కాపాడుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని భారత ఉపరాష్ట్రపతి ముప్పవరపు వెంకయ్య నాయుడు అభిప్రాయపడ్డారు. ‘భవిష్యత్ భారతం’ దిశగా యువత ముందుకు సాగాలని పిలుపునిచ్చారు. చండీగఢ్‌లో ఆదివారం జరిగిన పంజాబ్ విశ్వవిద్యాలయం 68వ స్నాతకోవ్సంలో ఛాన్సలర్ హోదాలో పాల్గొన్న ఆయన విద్యార్ధులనుద్దేశించి మాట్లాడుతూ కలలు సాకారం చేసుకూంటూనే లక్ష్యాలు చేరుకోవాలని, ఈ క్రమంలో భారతీయ విద్యా వ్యవస్థను పునరాలోచనతో పునఃసమీక్షించాలని సలహా ఇచ్చారు.

విద్యార్థుల మధ్య విమర్శనాత్మక ఆలోచనా ధోరణిని ప్రేరేపించడానికి ప్రయత్నం చేయాలన్న వెంకయ్య భావితరాలకు నేటి విద్యావ్యవస్థ మార్గదర్శకంగా ఉండేలా తీర్చిద్దిదాల్సిన సమయం ఆసన్నమైందన్నారు. ‘‘మన దేశంలోని యువత సామాజిక సమస్యలను దృష్టిలో ఉంచుకుని, తీర్పునిచ్చే గొప్ప సామాజిక బాధ్యతను కలిగి ఉండాలి. సహనం, గౌరవం, సంప్రదాయాలకు కట్టుబడి బహు సంస్కృతిని సంరక్షించడానికి నిరంతరం కృషిచేయాలి’’ అని అన్నారు. పంజాబ్ యూనివర్సిటీని గ్లోబల్ యూనివర్సిటీగా అభివర్ణించిన వెంకయ్య దీని విస్తరణకు, అభివృద్ధికీ తనవంతు ప్రయత్నం చేస్తానన్నారు. తక్షశిల వంటి పురాతన కేంద్రాలలో జ్ఞానాన్ని వ్యాప్తి చేయడానికి శతాబ్దాలుగా నాగరికత, అంకితభావంతో ఉన్న భారత దేశంలో భాగంగా పంజాబ్ యూనివర్సిటీ ఉందని పేర్కొన్నారు.

పనితీరులో ఈ విశ్వవిద్యాలయం అత్యున్నత ప్రమాణాలను పాటించడమే కాకుండా ఉత్తమ విద్యాబోధనకు నిలువెత్తు నిదర్శనంగా నిలుస్తోందన్నారు. దాదాపు 200 అనుబంధ కళాశాలలు, 3 ప్రాంతీయ కేంద్రాలు, 6 రాజ్యాంగ కళాశాలలతో పాటు ఒక గ్రామీణ కేంద్రాన్ని కలిగి ఉన్న ఈ వర్సిటీ సుమారు 15000 మంది విద్యార్ధుల భవిష్యత్తుకు బాటలు వేసే ప్రయత్నం చేస్తోందని వెంకయ్య కొనియాడారు. అందరికీ నాణ్యమైన విద్యను అందించడంలో వేగవంతమైన పురోగతిని సాధిస్తుండడం పట్ల ఆయన ఆనందం వ్యక్తంచేశారు.

నేషనల్ ఇనిస్టిట్యూషనల్ ర్యాంకింగ్ ఫ్రేంవర్క్ కింద ఇటీవల వెలువరించిన ర్యాంకింగ్స్‌లో దేశంలోని అన్ని విద్యాసంస్థల మధ్య పంజాబ్ యూనివర్సిటీ 34వ స్థానం సంపాదించినందుకు ఉపరాష్ట్రపతి అభినందించారు. విద్యార్థులలో సృజనాత్మకత, ఔత్సాహిక విద్యను పెంపొందించుకోవడంపై యూనివర్సిటీ దృష్టి పెట్టే ప్రయత్నాలను ఆయన ప్రశంసించారు.

యూనివర్సిటీ గ్రాంట్ కమిషన్ (యూజీసీ) చేత బయోమెడికల్ సైన్సెస్‌లో ఉన్నత విద్య కలిగిన విశ్వవిద్యాలయంగా గుర్తింపు పొందిందని వెంకయ్య చెప్పారు. ఈ ఎదుగుదల గురించి తెలుసుకుని తాను చాలా సంతోషంగా ఉన్నానని వ్యాఖ్యానించారు. స్టెమ్‌సెల్ రీసెర్చ్ అండ్ డ్రగ్ డెవలప్‌మెంట్ సౌకర్యాలు కూడా ఇక్కడ ఉండడం ప్రశంసనీయమన్నారు. ఏదైనా సంస్థ అభివృద్ధిలోకి రావాలంటే అంత సులభమైన పని కాదని, దృష్టి, అభిరుచి, పోటీతత్వం, నిబద్ధత, అంకితమైన కృషి, వ్యక్తులు, సంస్థల అనుసంధానం మధ్య అనంతమైన సంభావ్యంగా ట్యాప్ చేయగల సామర్థ్యాన్ని సాధించడం అవసరమని అభిప్రాయపడ్డారు. పంజాబ్ యూనివర్సిటీలోని అన్ని వాటాదారులు తమ మంచి పనులను కొనసాగించాలని, నిర్లక్ష్యం చేయకూడదని పిలుపునిచ్చారు. భవిష్యత్ భారతదేశం కలలు, లక్ష్యాలు, యువకుల పాత్ర, యోగ్యతతో శక్తినిస్తుందని వెంకయ్య నాయుడు విశ్వసించారు.

‘‘మన యువతకు సరైన నైపుణ్యాలు, దృక్పథాలతో సాధికారమివ్వగలిగితే, రాబోయే సంవత్సరాల్లో విస్తృతమైన జనాభా డివిడెండ్ను పూర్తిగా గ్రహించగలం’’ అని ఆయన అన్నారు. మన దేశంలో ఉన్నత విద్యకు యాక్సెస్ గణనీయంగా మెరుగుపడిందని, విద్యా నాణ్యతను పెంచడంతో పాటు యువతకు ఉత్తమమైన విద్యను అందిస్తామని భరోసా ఇవ్వాల్సిన అవసరం ఉందన్నారు. ఇన్విజిటివ్నెస్, ఇన్నోవేషన్, ఇన్స్పిరేషన్, ఇంటిగ్రేషన్‌లకు ప్రేరణ కలిగించే ఐదు ముఖ్యమైన ప్రవాహాల ద్వారా నిరంతరం పోషించిన సంస్థలను కలిగి ఉండాలని హితవుపలికారు.

ఇది అంతర్ క్రమశిక్షణ, సహకార అభ్యాసాన్ని ప్రోత్సహిస్తుందని, అంతర్గత విలువ పంజాబ్ లాగానే, ఇది 5 నదులచే సాగు చేయబడుతుందనీ అన్నారు. టెక్నాలజీ అందించిన బాధ్యతాయుతంగా కమ్యూనికేషన్ మార్గాలను ఉపయోగించడానికి దేశ యువత శక్తిసామర్ధ్యాలను వినియోగించుకోవాలని కోరారు.

సాంఘిక సామరస్యాన్ని సులభతరం చేయడానికి, తరగతి, లింగ అసమానతలు, సమాజంలో తక్కువ విశేషాధికారానికి సంబంధించిన అవసరాలు వంటి పలు ముఖ్యమైన సమస్యలపై ఆరోగ్యకరమైన, నాగరిక చర్చ సంస్కృతిని పండించడం కోసం ఈ ఆధునిక సమాచార మార్పిడిని ఉపయోగించాలని ఆయన నొక్కి చెప్పారు. కార్యక్రమంలో పంజాబ్ గవర్నర్ వి.పి. సింగ్ బడ్నోర్‌, యూనివర్సిటీ వైస్ ఛాన్సలర్ ప్రొఫెసర్ రాజ్‌కుమార్, యూనివర్సిటీ ఇన్‌స్ట్రక్షన్ డీన్ శంకర్జీ ఝా, యూనివర్సిటీ రిజిస్ట్రార్ ప్రొఫెసర్ కరంజీత్ సింగ్ తదితరులు పాల్గొన్నారు.