శ్రీనగర్, సెస్టెంబర్ 10 (న్యూస్‌టైమ్): జమ్మూ, కశ్మీరులో దారుణ పరిస్థితులు వెలుగులోకి వస్తున్నాయి. అంతర్జాతీయ పౌర సమాజం ముక్కున వేలేసుకునేలా చివరికి మైనర్ పిల్లలు కూడా ఉగ్రవాద ఉక్కు కవచాల్లో చిక్కుకున్న పరిస్థితులు బయటపడుతున్నాయి. భారత పారామిలిటరీ సైనికులు కాపలాగా ఉన్న జమ్మూ కశ్మీరులో ప్రజల భద్రతను దృష్టిలో పెట్టుకుని పలు ఆంక్షలు విధించారు. అదే విధంగా సమస్యాత్మక ప్రాంతాలుగా గుర్తించిన చోట కర్ఫ్యూ విధించారు.

అషుర స్మారకార్థం ఏదైనా మొహర్రం, స్వేచ్ఛా అనుకూల ప్రదర్శనలను విఫలం చేయడానికి శ్రీనగర్‌లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో ప్రభుత్వం పరిమితులు వంటి కఠినమైన కర్ఫ్యూ విధించింది. కాశ్మీర్ స్వయంప్రతిపత్తిని మంజూరు చేసిన భారతదేశం ఆర్టికల్ 370ను రద్దు చేసినప్పటి నుండి కాశ్మీర్ లోయలో ఉద్రిక్తత ఎక్కువగా ఉంది. ఆర్టికల్ 370ను రద్దు చేసి, రాష్ట్రాన్ని రెండు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలుగా విభజించాలన్న స్మారక నిర్ణయం కేంద్రం తీసుకున్న ఒక నెల కన్నా ఎక్కువ కాలం తరువాత, కాశ్మీర్ లోయలో ఉద్రిక్తత నెలకొంది. లోయలో ప్రస్తుతం ఉన్న పరిస్థితుల కారణంగా కాశ్మీరీలు బాధపడుతున్నారు.

ఈ పరిస్థితి చెత్త దెబ్బ చాలా కాలం నుండి పాఠశాలను వదిలివేస్తున్న విద్యార్థులు. ఇప్పుడు ఒక నెలకు పైగా, పాఠశాలలో ఏ విద్యార్థి కూడా లేడు. వార్షిక పరీక్షలు సమీపిస్తున్న తరుణంలో, పరిస్థితి భయంకరంగా మారుతోంది. అన్ని పాఠశాలలను తెరిచి ఉంచాలని కోరినట్లు ప్రభుత్వం చెబుతుండగా, విద్యార్థులు తరగతులకు హాజరు కావడం లేదు. చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను బడికి పంపడం లేదు. ‘‘ఈ వాతావరణంలో మన పిల్లలను ఎలా పాఠశాలకు పంపించగలం. ఇక్కడ ఏమీ పనిచేయడం లేదు. ప్రభుత్వం తప్పుడు వాదనలు చేస్తోంది’’ అని శ్రీనగర్‌లోని టాంకీపోరా నివాసి బర్కత్ అలీ అన్నారు. తల్లిదండ్రులు ఇంటి ట్యూషన్లు లేదా ప్రైవేట్ ట్యూషన్లను ఆశ్రయిస్తున్నారు.

అలీ తన ఇద్దరు కుమార్తెలను ప్రతిరోజూ అలాంటి ఒక కమ్యూనిటీ ప్రైవేట్ ట్యూషన్‌కు తీసుకువెళతాడు. అతను కేంద్రం వెలుపల గంటలు వేచి ఉండి, వాటిని తిరిగి తీసుకువస్తాడు. అతను గత 15 రోజులుగా ఇలా చేస్తున్నాడు. ‘‘మా పిల్లలకు చీకటి భవిష్యత్తు ఉంది. వారు బయటి ప్రపంచంతో ఎలా పోటీపడతారు? అకస్మాత్తుగా అంతా బాగానే ఉన్నప్పుడు, మేము దీనిలోకి విసిరివేయబడ్డాము’’ అని అలీ అన్నారు. అతని కుమార్తెలు కూడా ఈ సంవత్సరం వార్షిక పరీక్షలలో రాణించలేరని ఆందోళన చెందుతున్నారు.