ముంబయిలోని నాగరిక ప్రాంతాలలో ఒకటైన బాంద్రాలో ఓటు హక్కు వినియోగించుకున్న స్థానికులు
  • రెండు రాష్ట్రాల్లో అధికారం దక్కించుకునేందుకు బీజేపీ కృషి

  • ఉనికి చాటుకునే ప్రయత్నంలో యూపీఏ పక్షాలు

  • రసవత్తరంగా మారిన హుజూర్‌నగర్ ఉప ఎన్నిక

న్యూఢిల్లీ, అక్టోబర్ 21 (న్యూస్‌టైమ్): సార్వత్రిక ఎన్నికల సమరం ముగిసిన తర్వాత దేశంలో జరుగుతున్న ఆస్తికరమైన పోరు మహారాష్ట్ర, హర్యానా అసెంబ్లీ ఎన్నికలనే చెప్పాలి. రెండు రాష్ట్రాలలో తిరిగి అధికారంలోకి రావడం ద్వారా తన సత్తా చాటుకునేందుకు అధికార భారతీయ జనతా పార్టీ నాయకత్వంలోని కూటమి తీవ్రంగా కృషిచేస్తుంటే, కనీసం ఈసారైనా ఉనికి చాటుకునేందుకు కాంగ్రెస్ నాయకత్వంలోని కూటమి విశ్వప్రయత్నాలు చేస్తోంది.

మొత్తానికి ఈ రెండు రాష్ట్రాలలో పోలింగ్ సోమవారం ప్రశాంత వాతావరణంలో ప్రారంభమైంది. ఇటీవల జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికల విజయం నేపథ్యంలో ఇరు రాష్ట్రాల్లో అధికారాన్ని నిలుపుకోవాలని ఆశిస్తున్న భారతీయ జనతా పార్టీ, దాని మిత్రపక్షాలతో కలిసి మహారాష్ట్ర, హర్యానా అసెంబ్లీలలో తిరిగి తమ ఉనికిని చాటుకునేందుకు ప్రయత్నిస్తుండగా, కాంగ్రెస్, దాని మిత్రపక్షాలు గత వైభవాన్ని సొంతం చేసుకునేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నాయి. ఏదిఏమైనా అధికార వ్యతిరేక ప్రయోజనాన్ని పొందడం ద్వారా ఆటుపోట్లను తిప్పాలని ఎన్డీయే భావిస్తోంది.

అదే విధంగా, 18 రాష్ట్రాలలో విస్తరించి ఉన్న 51 అసెంబ్లీ సీట్లు, రెండు లోక్‌సభ నియోజకవర్గాలకు కూడా ఉప ఎన్నికల పోలింగ్ సోమవారమే ప్రారంభమైంది. మహారాష్ట్రలో బిజెపి, శివసేన, చిన్న పార్టీల ‘మహాయూటీ’ కూటమి కాంగ్రెస్, ఎన్‌సీపీ నేతృత్వంలోని ‘మహా-అగాది’ కూటమికి వ్యతిరేకంగా ఉంది. హర్యానాలో 90 అసెంబ్లీ స్థానాలకు ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్, జెజెపితో పోటీలో అధికార బిజెపి లాక్ చేయబడింది.

ఉదయం 7 నుంచి సాయంత్రం 6 గంటల వరకు పోలింగ్ కొనసాగేలా ఈసీ అధికారులు ఏర్పాట్లు చేశారు. మహారాష్ట్రలోని పోలీసులు, కేంద్ర దళాల నుండి మూడు లక్షల మందికి పైగా సిబ్బందిని మోహరించడంతో గట్టి భద్రతా ఏర్పాట్లు చేయగా, హర్యానాలో 75,000 మంది భద్రతా సిబ్బందిని సమీకరించారు. ఓట్ల లెక్కింపు అక్టోబర్ 24న జరగనుంది.

రాష్ట్రీయ స్వయం సేవక్ సంఘ్ (ఆర్‌ఎస్‌ఎస్) చీఫ్ మోహన్ భగవత్ మహల్ (నాగ్‌పూర్)లోని పోలింగ్ కేంద్రంలో తన ఓటు హక్కును వినియోగించుకున్నారు. పోలింగ్ బూత్ నుంచి బయటకు వచ్చిన ఆయన పెద్ద సంఖ్యలో ఓటు వేయాలని ప్రజలను కోరారు.

హర్యానా సోమవారం బిజెపి, కాంగ్రెస్, ఇండియన్ నేషనల్ లోక్‌దళ్ (ఐఎన్‌ఎల్‌డి), జన్నాయక్ జంత పార్టీ (జెజెపి)ల మధ్య బహుళ మూలల ఎన్నికల పోటీకి 1,83,90,525 మంది నమోదిత ఓటర్లతో మొత్తం 1,169 మంది అభ్యర్థుల విధిని నిర్ణయించనుంది. ఎన్నికల సంఘం నివేదికల ప్రకారం పట్టణ ప్రాంతాల్లో 5,741, గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో 13,837 పోలింగ్ కేంద్రాలు ఉన్నాయి. 90 మంది సభ్యుల హర్యానా అసెంబ్లీకి మొత్తం 29,400 బ్యాలెట్ యూనిట్లు, 24,899 కంట్రోల్ యూనిట్లు, 27,611 వివిపిఎటి యంత్రాలు వినియోగిస్తున్నారు.

భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) నుండి తొంభై మంది అభ్యర్థులు, బీఎస్పీ నుండి 87 మంది, సీపీఐ నుండి నలుగురు, సీపీఐ-ఎం నుండి ఏడుగురు, కాంగ్రెస్ నుండి 90 మంది, ఎన్సీపీ నుండి ఒకరు, భారత జాతీయ లోక్ దళ్ నుండి 81 మంది, 375 మంది స్వతంత్రులు, 434 మంది అభ్యర్థులు ఇతర అభ్యర్థులు రంగంలో ఉన్నారు.

హర్యానాలో సౌకర్యవంతమైన మెజారిటీతో బిజెపి స్వయంగా అధికారంలో ఉంది. రాష్ట్రంలో కనీసం మూడు-నాల్గవ వంతు సీట్లను గెలుచుకునే దిశగా ఉంది.

హర్యానాలో 14 రిజర్వ్డ్ సీట్లతో గణనీయమైన సంఖ్యలో దళిత జనాభా ఉంది. ప్రచారం సందర్భంగా, జాట్ బెల్ట్, రాష్ట్రంలోని అహ్రీవాల్ బెల్ట్ ఓటర్లను ఆకర్షించడానికి బిజెపి చాలా దృష్టి పెట్టింది.

లోక్‌సభ ఎన్నికలలో ప్రదర్శనను ప్రోత్సహించడం కంటే తక్కువ ఉన్న జాట్ బెల్ట్‌లోని 16 సీట్లలో పోరాడటానికి పార్టీ తీవ్రమైన ప్రయత్నం చేస్తోంది. మొత్తంమీద, నాలుగు పార్లమెంటరీ నియోజకవర్గాల్లోని 36 అసెంబ్లీ స్థానాలను జాట్ బెల్ట్‌లో భాగంగా పరిగణిస్తారు.

2014 అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో అహిర్‌వాల్ బెల్ట్‌లోని 11 స్థానాల్లో బిజెపి బలంగా ప్రదర్శన ఇచ్చి అన్ని సీట్లను గెలుచుకుంది. ఈ ప్రాంతం 2014 వరకు బిజెపి బలంగా కనిపించలేదు. మూడు జిల్లాల్లో విస్తరించి ఉన్న ఈ పదకొండు సీట్లు – పటౌడి, బాద్‌షాపూర్, గురుగ్రామ్, సోహ్నా, బావాల్, కోస్లీ, రేవారి, మహేంద్రగఢ్, బర్నాల్, నంగల్ చౌదరి, అటెలి.

ముంబైలోని నాగరిక ప్రాంతమైన బాంద్రా ప్రజలు సోమవారం తెల్లవారుజామున ఓటు వేయడానికి బయలుదేరారు. ‘‘హర్యానాకు చెందిన నా ప్రియమైన సోదరులు, సోదరీమణులు పెద్ద సంఖ్యలో ప్రజాస్వామ్య వేడుకల్లో పాల్గొనాలని నేను విజ్ఞప్తి చేస్తున్నాను’’ అని హర్యానా సీఎం మనోహర్ లాల్ ఖత్తర్ ట్వీట్ చేశారు.

మహారాష్ట్ర ముఖ్యమంత్రి ఓటు వేసి ప్రజాస్వామ్య ఉత్సవంలో పాల్గొనడం తమ విధిలో పాల్గొనాలని రాష్ట్ర ఓటర్లకు ఒక సందేశాన్ని ట్వీట్ చేశారు. కాంగ్రెస్ ప్రతినిధి రణదీప్ సింగ్ సుర్జేవాలా ఓటు వేయడానికి ముందు హర్యానాలోని కైతాల్‌లోని ఒక శివాలయంలో ప్రార్థనలు చేశారు. ఎన్నికల్లో పోటీ చేసిన తన పార్టీలో మొదటి సభ్యురాలిగా మారిన శివసేన సియాన్ ఆదిత్య ఠాక్రే గణపతి ఆశీర్వాదం కోరుతూ సోమవారం ముంబైలోని ప్రసిద్ధ సిద్ధివినాయక్ ఆలయానికి చేరుకున్నారు. ముంబైలోని వర్లి సీటు నుంచి ఆయన పోటీ చేస్తున్నారు.

మరోవైపు, తెలంగాణలోని నల్గొండ జిల్లా హుజూర్‌నగర్ అసెంబ్లీ స్థానానికి కూడా సోమవారం ఉప ఎన్నిక పోలింగ్ జరిగింది. ఇక్కడ ప్రధాన పోటీ పాలక టీఆర్ఎస్, కాంగ్రెస్ మధ్య ఉంది. ఉదయం నుంచి హుజుర్‌నగర్ నియోజకవర్గం అంతటా పోలింగ్ కేంద్రాల వద్ద ఓటర్లు బారులుతీరి కనిపించారు.

గులాబి పార్టీ ఎన్ఆర్ఐ సైది రెడ్డికి టికెట్ ఇచ్చింది. కాంగ్రెస్ రాష్ట్ర యూనిట్ చీఫ్, మాజీ మంత్రి ఎన్. ఉత్తమ్‌కుమార్ రెడ్డి భార్య పద్మావతిరెడ్డి కుటుంబ సీటును పట్టుకోవడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారు. హుజుర్‌నగర్ 2 లక్షలకు పైగా ఓటర్లు 28 మంది పోటీదారులలో, నోటాను ఉప ఎన్నికలో ఎన్నుకోవడం ద్వారా తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకుంటున్నారు ఓటర్లు.

నల్గొండ ఎంపీగా ఎన్నికైన తరువాత సిట్టింగ్ ఎమ్మెల్యే ఉత్తమ్‌కుమార్ రెడ్డి రాజీనామా చేసిన తరువాత ఉప ఎన్నిక జరుగుతోంది. హుజూర్‌నగర్ ఉప ఎన్నికలలో 1,497 పోలింగ్ సిబ్బంది విధులు నిర్వహిస్తున్నారు. మొత్తం 372 కంట్రోల్ యూనిట్లు, 965 బ్యాలెట్ యూనిట్లు, 388 వీవీప్యాట్ పరికరాలతో సహా అందుబాటులో ఉంచారు.