గడ్చిరోలి(మహారాష్ట్ర), అక్టోబర్ 21 (న్యూస్‌టైమ్): ఊహించిన విధంగానే మహారాష్ట్ర, హర్యానా అసెంబ్లీ ఎన్నికలు ప్రశాంత వాతావరణంలో సాగాయి. ఉప ఎన్నికలు జరిగిన బిహార్, తెలంగాణ, తమిళనాడులోని కొన్ని ప్రాంతాలలో చోటుచేసుకున్న చెదురుమరుదు సంఘటనలు మినహా దాదాపు పోలింగ్ ఊహించిన దానికంటే ప్రశాంతంగానే జరిగింది. ఇటీవల జరిగిన లోక్‌సభ ఎన్నికల విజయం నేపథ్యంలో ఇరు రాష్ట్రాల్లో అధికారాన్ని నిలుపుకోవాలని ఆశించి బిజెపి, దాని మిత్రపక్షలతో మహారాష్ట్ర, హర్యానా అసెంబ్లీలను ఎన్నుకునేందుకు పోలింగ్ జరిగిందనే చెప్పాలి.

హర్యానాలో 90 అసెంబ్లీ స్థానాలకు ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్, జెజెపితో తీవ్రంగా తలపడింది. మావోయిస్టుల బెదిరింపులు ఉన్నప్పటికీ మహారాష్ట్రలోని గాడ్చిరోలి జిల్లాలోని అంతర్గత గ్రామాల నుండి గిరిజనులు సోమవారం తమ ఓట్లను వినియోగించుకుని ఎన్నికల ప్రక్రియలో పాల్గొన్నారు. మావోయిజం దెబ్బతిన్న మహారాష్ట్రలోని గాడ్చిరోలి జిల్లాలో ఓటింగ్‌కు దూరంగా ఉండాలని కోరుతూ మావోయిస్టుల పోస్టర్లు, బ్యానర్లు వెలసినప్పటికీ వాటిని ప్రజలు, ముఖ్యంగా గిరిజనులు పక్కన పెట్టారు.

భద్రతా కారణాలను చూపిస్తూ, పోలీసు అధికారులు, జిల్లా కలెక్టర్ కార్యాలయం వెంగ్నూర్ గ్రామం నుండి పోలింగ్ బూత్‌ను గ్రామం నుండి సుదూర ప్రదేశంలో ఉన్న రెగ్డి గ్రామానికి తరలించాల్సి వచ్చింది. పూణేలో 102 ఏళ్ల వయో వృద్ధుడు అర్హులందరూ ఓటు హక్కు వినియోగించుకోవాలని పిలుపునిచ్చారు. పూణేలోని లోహేగావ్‌లోని పోలింగ్ బూత్‌లో 102 ఏళ్ల హాజీ ఇబ్రహీం అలీమ్ జోవాడ్ తన కుటుంబంతో కలిసి ఓటు వేశారు. ఈ సందర్భంగా ఆయన మీడియాతో మాట్లాడుతూ ‘‘నన్ను 4 రోజులు ఆసుపత్రిలో చేర్పించారు, కానీ ఈ రోజు నేను ఓటు వేయడానికి ఇక్కడ ఉన్నాను. ప్రతి ఒక్కరూ ముందుకు వచ్చి ఓటు వేయమని నేను కోరుతున్నాను’’ అని అన్నారు.

సాయంత్రం 4 గంటల వరకు హర్యానాలో 50.98 శాతం, మహారాష్ట్రలో 43.67 శాతం ఓటింగ్ నమోదైంది. మహారాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికల్లో ముంబై నగర జిల్లాలో మధ్యాహ్నం 3 గంటల వరకు 35 శాతం ఓటింగ్ శాతం నమోదైంది. ఇదిలావుండగా, జయ బచ్చన్, అభిషేక్ బచ్చన్, ఐశ్వర్య రాయ్ బచ్చన్ కూడా ముంబైలోని జుహులోని పోలింగ్ బూత్ వద్ద ఓటు వేశారు.

ముంబైలోని జుహులోని పోలింగ్ బూత్‌లో గురుదాస్‌పూర్‌కు చెందిన భారతీయ జనతా పార్టీ (బిజెపి) ఎంపీ సన్నీ డియోల్ ఓటు వేశారు. కాంగ్రెస్ నేత సంజయ్ నిరుపమ్ తన కుటుంబ సభ్యులతో పాటు ఓటు వేశారు. బిగ్ బాలీవుడ్ ప్రముఖులు షారుఖ్ ఖాన్, కరీనా కపూర్, విద్యాబాలన్ ముంబైలో ఓటు హక్కు వినియోగించుకున్నారు. కరీనా కపూర్ కుమారుడు తైమూర్‌తో కలిసి రాగా, షారుఖ్ ఖాన్‌తో పాటు భార్య గౌరీ, విద్యాబాలన్ కూడా ఆమె కుటుంబంతో కలిసి కనిపించారు.

మొదటి ఎనిమిది గంటల పోలింగ్‌లో 32.81 శాతం మంది ఓటర్లు తమ ఓటు హక్కును వినియోగించుకోవడానికి మహారాష్ట్ర, హర్యానా వ్యాప్తంగా ఉన్న పోలింగ్ కేంద్రాల వద్ద ఓటర్లు బారులు తీరి ఉండడం విశేషం. కాగా, నటి దీపికా పదుకొనే ముంబైలోని బాంద్రా (వెస్ట్) నియోజకవర్గంలో ఓటు వేశారు. లోక్‌సభ ఎన్నికల సందర్భంగా ఆమె జాతీయత గురించి పుకార్లు వెలువడ్డాయి. అయితే, అప్పుడు ఆమె తన పౌరసత్వం గురించి ఊహాగానాలను పక్కనపెట్టి, తన వేళ్ళపై పోల్ సిరాతో సెల్ఫీ పంచుకుంది.

ఇదిలావుండగా, హర్యానాలోని మేవాట్‌లో బిజెపి, కాంగ్రెస్ కార్యకర్తలు గొడవపడటంతో 6 మంది గాయపడ్డారు మేవాట్‌లోని నుహ్‌లో బిజెపి, కాంగ్రెస్ కార్యకర్తల మధ్య జరిగిన హింసాత్మక ఘర్షణలో ఆరుగురు గాయపడ్డారు. వారు ఒకరిపై ఒకరిపై రాళ్ళు రువ్వారు. కాగా, ఐదు గంటల పోలింగ్ తరువాత, అక్టోబర్ 21న కేరళలో జరిగిన ఐదు అసెంబ్లీ ఉప ఎన్నికలలో ఓటరు శాతం 30 శాతం నమోదైంది. కాంగ్రెస్, బిజెపి సిపిఐఎంతో ధైర్యంగా పోరాటం చేయడంతో మంచి ప్రదర్శన కనబర్చింది.

మరోవైపు, మధ్యప్రదేశ్‌లోని జాబువా అసెంబ్లీ స్థానానికి సోమవారం జరిగిన ఉప ఎన్నికలో మధ్యాహ్నం 1 గంట వరకు దాదాపు 41.54 శాతం పోలింగ్ నమోదైందని ఒక అధికారి తెలిపారు. మహారాష్ట్ర అసెంబ్లీ ఎన్నికలు, హర్యానా అసెంబ్లీ ఎన్నికలపై బిజెపి ప్రధాన కార్యాలయంలో బిజెపి జాతీయ కార్యదర్శి అధ్యక్షుడు జెపి నడ్డా మంగళవారం పార్టీ ప్రధాన కార్యదర్శులతో సమావేశం నిర్వహించనున్నారు. అక్టోబర్ 31న సర్దార్ పటేల్ జయంతి సందర్భంగా పార్టీ కార్యక్రమాలకు సంబంధించిన చర్చలు కూడా చేపట్టనున్నట్లు పార్టీ నేతలు తెలిపారు. ముంబైలోని బాంద్రా (వెస్ట్)లోని పోలింగ్ బూత్‌లో నటుడు సల్మాన్ ఖాన్ ఓటు వేశారు.