• మెట్రో షెడ్ ప్రాజెక్టుపై తేల్చేసిన ఎస్సీ

న్యూఢిల్లీ, ముంబయి, అక్టోబర్ 21 (న్యూస్‌టైమ్): మహారాష్ట్ర రాజధాని ముంబయిలోని ‘ఆరే’ కాలనీలో చెట్ల నరికివేయడాన్ని దేశ అత్యున్నత న్యాయస్థానం సుప్రీం కోర్టు (ఎస్సీ) తీవ్రంగా తప్పుబట్టింది. మెట్రో ప్రాజెక్టులో భాగంగా ఆరే కాలనీలో నిర్మించనున్న షెడ్డు కోసం చెట్లను నరికివేయడాన్ని నిరసిస్తూ న్యాయవాదులు దాఖలుచేసిన పిటిషన్‌పై వాదనలు విన్న న్యాయస్థానం తన ఉత్తర్వులను అనుసరించి కొత్త చెట్లను నరికివేయలేదని హామీ ఇచ్చింది.

‘‘ముంబయిలోని ఆరేలో మెట్రో షెడ్ ప్రాజెక్టును ఆపడం లేదు, చెట్లను నరికివేయడంపై మాత్రమే ఉండండి’’ అని సుప్రీం కోర్టు వ్యాఖ్యానించింది. న్యాయవాదులు సమర్పించిన వాదనలు విన్న తరువాత, ఎస్సీ బెంచ్ మెట్రో ప్రాజెక్టుపై ఎటువంటి స్టే లేదని, ఆరే కాలనీలో చెట్ల నరికివేతకు మాత్రమే పరిమితమని స్పష్టం చేసింది.

ముంబయిలోని ఆరే కాలనీలో మెట్రో షెడ్ ప్రాజెక్టును ఆపడం లేదని, చెట్ల నరికివేతపై మాత్రమే స్టే ఇస్తున్నట్లు సుప్రీంకోర్టు (ఎస్సీ) సోమవారం తెలిపింది.

జస్టిస్ అరుణ్ మిశ్రా, దీపక్ గుప్తాతో కూడిన ప్రత్యేక ధర్మాసనం ఈ ఎపిసోడ్ మొత్తాన్ని పరిశీలించి, బృహన్ ముంబై మునిసిపల్ కార్పొరేషన్ (బీఎంసీ)లోని ఆరే కాలనీ ప్రాంతంలో మొక్కల పెంపకం, మార్పిడి, చెట్లను నరికివేయడం వంటి చిత్రాలతో స్టేటస్ రిపోర్ట్ కోరింది.

ఆరే కాలనీలో చెట్లను నరికివేయడం లేదని బీఎంసీ తరఫున హాజరైన సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా ధర్మాసనానికి హామీ ఇచ్చారు. సుప్రీంకోర్టు చివరి ఉత్తర్వులను అనుసరించి పూర్తి యథాతథ స్థితిని కొనసాగిస్తున్నారని తెలిపారు.

సీనియర్ న్యాయవాది ముకుల్ రోహత్గి కూడా సంపూర్ణ యథాతథ స్థితిని కొనసాగించారని, అత్యున్నత న్యాయస్థానం మునుపటి ఉత్తర్వులను అనుసరించి చెట్లను నరికివేయలేదని కోర్టుకు హామీ ఇచ్చారు.

‘‘భవన నిర్మాణ ప్రాజెక్టులు లేవు, ఇవి పూర్తిగా తప్పుడు ఆరోపణలు. మెట్రో కార్ షెడ్ మాత్రమే ప్రాజెక్టు’’ అని ఆయన అన్నారు. నగరంలో మెట్రో సర్వీసుల విస్తరణ కోసం మెట్రో షెడ్ ప్రాజెక్టు నిర్మాణాన్ని సమర్థిస్తూ రోహత్గి మాట్లాడుతూ మెట్రో సర్వీసుల కారణంగా ఢిల్లీలో ఏడు లక్షల వాహనాలు రోడ్లపైకి వచ్చాయని, అలాంటి పరిస్థితి తమ ప్రాజెక్టు ద్వారా ఉత్పన్నం కాదని, తాము చేపట్టిన ప్రాజెక్టు వాయు కాలుష్యాన్ని తగ్గించడంలో సహాయపడుతుందన్నారు.

న్యాయ ప్రతినిధులు సమర్పించిన వాదనలు విన్న తరువాత, ఎస్సీ బెంచ్ మెట్రో ప్రాజెక్టుపై ఎటువంటి స్టే లేదని, ఆరే కాలనీలో చెట్లను నరికివేయడానికి మాత్రమే స్టే ఆర్డర్ పరిమితం అని స్పష్టం చేసింది.

ఈ నేపథ్యంలో కేసును నవంబర్ 15వ తేదీకి వాయిదా వేస్తూ బెంచ్ నిర్ణయం తీసుకుంది. ఆరే ప్రాంతంలో ఇక చెట్లను నరికివేయవద్దని అక్టోబర్ 7న ఎస్సీ మహారాష్ట్ర ప్రభుత్వాన్ని ఆదేశించిన విషయం తెలిసిందే.